Breaking News
Home / Animals / ਘੱਟ ਪੂੰਜੀ ਲਗਾਕੇ ਦੁੱਗਣਾ ਕਮਾਉਣ ਲਈ ਬਿਜਨੇਸ ਆਇਡੀਆ -ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਣ

ਘੱਟ ਪੂੰਜੀ ਲਗਾਕੇ ਦੁੱਗਣਾ ਕਮਾਉਣ ਲਈ ਬਿਜਨੇਸ ਆਇਡੀਆ -ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਣ

ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਘੱਟ ਪੂੰਜੀ ਲਗਾਕੇ ਦੁੱਗਣਾ ਕਮਾਉਣ ਲਈ ਬਿਜਨੇਸ ਆਇਡੀਆ ਖੋਜ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਲਗਭਗ 4 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਗਾਕੇ ਰੈਬਿਟ ਫਾਰਮਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਯਾਨੀ ਕਿ ਤੁਸੀ ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਕੇ ਹਰ ਸਾਲ 7 ਤੋਂ 8 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕਮਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਅਣਗਿਣਤ ਕਿਸਾਨ ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਕੇ ਵਧੀਆ ਇਨਕਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ । ਖਰਗੋਸ਼ ਨੂੰ ਮੀਟ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਵਾਲਾਂ ਤੋਂ ਬਨਣ ਵਾਲੀ ਉੱਨ ਲਈ ਪਾਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦਾ ਚਲਨ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਅੱਜ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਛੋਟੇ ਪੈਮਾਨੇ ਉੱਤੇ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਸੀ ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਣ ਕਰਕੇ ਇਨਕਮ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ ।

ਕੇਵਲ 10 ਯੂਨਿਟ ਨਾਲ ਕਰੋ ਕੰਮ-ਕਾਜ ਸ਼ੁਰੂ

ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਜੀਂਦ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਪੈਰਾਡਾਇਜ਼ ਰੈਬਿਟ ਫ਼ਾਰਮ ਉੱਤਰ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਬਰੀਡਿੰਗ ਸੈਂਟਰ ਅਤੇ ਬਿਜਨੇਸ ਪ੍ਰੋਵਾਇਡਰ ਹੈ । ਪੈਰਾਡਾਇਜ਼ ਰੈਬਿਟ ਫ਼ਾਰਮ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਰਾਜੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਣ ਲਈ ਇਸ ਕੰਮ-ਕਾਜ ਨੂੰ ਯੂਨਿਟ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਗਿਆ ਹੈ । ਇੱਕ ਯੂਨਿਟ ਵਿੱਚ 7 ਮਾਦਾ ਅਤੇ 3 ਨਰ ਖਰਗੋਸ਼ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਪੈਰਾਡਾਇਜ਼ ਫ਼ਾਰਮ ਨੇ ਇਸਦੇ ਫਾਰਮਿੰਗ ਲਈ ਸ਼ੁਰੁਆਤੀ ਸ‍ਤਰ 10 ਯੂਨਿਟ ਰੱਖਿਆ ਹੈ । 10 ਯੂਨਿਟ ਤੋਂ ਫਾਰਮਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਲਗਭਗ 4 ਤੋਂ 4.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਵਿੱਚ ਟਿਨ ਸ਼ੇਡ ਲਗਭਗ 1 ਤੋਂ 1.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ , ਪਿੰਜਰੇ 1 ਤੋਂ 1.25 ਲੱਖ ਰੁਪਏ , ਚਾਰਾ ਅਤੇ ਇਹਨਾਂ ਯੁਨਿਟਸ ਉੱਤੇ ਲਗਭਗ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ ।

6 ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਬਰੀਡਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ

ਰਮੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਨਰ ਅਤੇ ਮਾਦਾ ਖਰਗੋਸ਼ ਲਗਭਗ 6 ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬਰੀਡਿੰਗ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਇੱਕ ਮਾਦਾ ਖਰਗੋਸ਼ ਇੱਕ ਵਾਰ ਵਿੱਚ 6 ਤੋਂ 7 ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦਿੰਦੀ ਹੈ । ਮਾਦਾ ਖਰਗੋਸ਼ ਦਾ ਪ੍ਰੈਗਨੈਂਸੀ ਪੀਰਿਅਡ 30 ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਅਗਲੇ 45 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਬੱਚਾ ਲਗਭਗ 2 ਕਿੱਲੋਗ੍ਰਾਮ ਦਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵਿਕਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਰਾਜੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਉਹ ਇੱਕ ਮਾਦਾ ਖਰਗੋਸ਼ ਤੋਂ ਔਸਤਨ 5 ਬੱਚੇ ਮੰਣਦੇ ਹਨ । ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ 45 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ 350 ਬੱਚੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਇਸ ਵਿੱਚ ਛੇ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਇੰਤਜਾਰ ਦੀ ਵੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।

7 ਤੋਂ 8 ਲੱਖ ਦੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਔਸਤ ਇਨਕਮ

ਪੈਰਾਡਾਇਜ਼ ਫ਼ਾਰਮ ਖਰਗੋਸ਼ ਪਾਲਣ ਲਈ ਯੂਨਿਟ ਵੇਚਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਦਾ ਵੀ ਕਾਂਟਰੈਕ‍ਟ ਕਰਦਾ ਹੈ । ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਰਾਜੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 10 ਯੂਨਿਟ ਖਰਗੋਸ਼ਾਂ ਤੋਂ 45 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਹੋਇਆ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਬੈਚ ਲਗਭਗ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਵਿੱਚ ਵਿਕਦਾ ਹੈ । ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਸੀ ਫ਼ਾਰਮ ਬਰੀਡਿੰਗ , ਮੀਟ ਅਤੇ ਉੱਨ ਬਿਜਨਸ ਲਈ ਵੇਚਦੇ ਹਾਂ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇੱਕ ਮਾਦਾ ਖਰਗੋਸ਼ ਸਾਲ ਭਰ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ 7 ਵਾਰ ਪ੍ਰੈਗਨੈਂਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਪਰ , ਜੇਕਰ ਅਸੀ ਮੋਰਟਾਲਿਟੀ , ਰੋਗ ਆਦਿ ਸਭ ਕੁਝ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖ ਕੇ ਔਸਤਨ 5 ਪ੍ਰੈਗਨੈਂਸੀ ਪੀਰਿਅਡ ਵੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਸਾਲ ਭਰ ਵਿੱਚ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਖਰਗੋਸ਼ ਵਿਕ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਜਦੋਂ ਕਿ , ਚਾਰੇ ਉੱਤੇ ਖਰਚ 2 ਤੋਂ 3 ਲੱਖ ਵੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ 7 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਸ਼ੁੱਧ ਇਨਕਮ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਹਾਲਾਂਕਿ , ਸ਼ੁਰੂ ਸਾਲ ਕੁਲ 4.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਇੰਨ‍ਵੇਸ‍ਟਮੇਂਟ ਨੂੰ ਇਸਤੋਂ ਕੱਢਕੇ ਚੱਲੀਏ ਤੱਦ ਵੀ 3 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਆਮਦਨੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ।

ਫ੍ਰੈਂਚਾਇਜ਼ੀ ਵੀ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ ਪੈਰਾਡਾਇਜ਼

ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਰਾਜੇਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਸਮੇਂ ਪੈਰਾਡਾਇਜ਼ ਰੈਬਿਟ ਫ਼ਾਰਮ ਦੀ ਫ੍ਰੈਂਚਾਇਜ਼ੀ ਵੀ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ । ਫ੍ਰੈਂਚਾਇਜ਼ੀ ਲਈ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ , ਹਰਿਆਣਾ , ਪੰਜਾਬ , ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਉੱਤਰਾਖੰਡ ਰਾਜ‍ ਚੁਣੇ ਗਏ ਹਨ । ਹਾਲਾਂਕਿ , ਫ੍ਰੈਂਚਾਇਜ਼ੀ ਲਈ ਕਿੰਨਾ ਖਰਚ ਹੋਵੇਗਾ ਇਸਦੇ ਲਈ ਇੱਛੁਕ ਵਿਅਕਤੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੰਪਰਕ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਫ੍ਰੈਂਚਾਇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਮਾਈ ਦੀ ਗਾਰੰਟੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਨਾਲ ਖਰਗੋਸ਼ ਬਰੀਡਿੰਗ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਇਸਦੀ ਮਾਰਕੇਟਿੰਗ ਦੀ ਸਾਰੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਟ੍ਰੇਨਿੰਗ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ।

About Pendu News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *