ਡੀਜ਼ਲ ਨਹੀਂ ਹਵਾ ਨਾਲ ਚੱਲਦਾ ਇਹ ਇੰਜਨ, ਦੋ ਅਨਪੜ੍ਹ ਦੋਸਤਾਂ ਦੀ ਵੱਡੀ ਖੋਜ

ਭਰਤਪੁਰ(ਜੈਪੁਰ):

ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਟਾਇਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹਵਾ ਭਰਨ ਵਾਲੇ ਦੋ ਦੋਸਤਾਂ ਨੇ ਹਵਾ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲਾ ਇੰਜਨ ਹੀ ਬਣਾ ਦਿੱਤਾ। 80 ਫੁੱਟ ਦੀ ਗਹਿਰਾਈ ਤੋਂ ਇਸ ਇੰਜਨ ਨਾਲ ਪਾਣੀ ਚੁੱਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। 11 ਸਾਲ ਦੀ ਮਿਹਨਤ ਦੇ ਬਾਦ ਇਸ ਇੰਜਨ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਇਹ ਬਾਈਕ ਨੂੰ ਹਵਾ ਤੋਂ ਚਲਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਦਰਅਸਲ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਭਰਤਪੁਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਰੂਪਵਾਸ ਦੇ ਖੇੜੀਆ ਵਿਲੋਜ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਅਰਜਨ ਕੁਸ਼ਵਾਹ ਅਤੇ ਮਿਸਤਰੀ ਤ੍ਰਿਲੋਕੀ ਚੰਦ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਹੀ ਇੱਕ ਦੁਕਾਨ ਉੱਤੇ ਮੋਟਰ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਟਾਇਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹਵਾ ਭਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਕਿਵੇਂ ਆਇਆ ਦਿਮਾਗ਼ ਚ ਆਈਡੀਆ-ਕਰੀਬ 11 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾ ਜੂਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਟਰੱਕ ਦੇ ਟਾਇਰਾਂ ਦੀ ਹਵਾ ਜਾਂਚ ਰਹੇ ਸਨ ਤਾਂ ਉਸ ਦਾ ਇੰਜਨ ਖ਼ਰਾਬ ਹੋ ਗਿਆ।ਉਸ ਨੂੰ ਸਹੀ ਕਰਾਉਣ ਤੱਕ ਦੇ ਲਈ ਜੇਬ ਵਿੱਚ ਪੈਸੇ ਨਹੀਂ ਸਨ। ਇੰਨੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇੰਜਨ ਦਾ ਵਾਲ ਖੁੱਲ ਗਿਆ ਅਤੇ ਟੈਂਕ ਦੀ ਹਵਾ ਬਾਹਰ ਆਉਣ ਲੱਗੀ।

ਇੰਜਨ ਦਾ ਟਾਇਰ ਦਬਾਅ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਲਟਾ ਚੱਲਣ ਲੱਗਾ। ਫਿਰ ਇੱਥੋਂ ਹੀ ਦੋਨੋਂ ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਦੀ ਹਵਾ ਤੋਂ ਇੰਜਨ ਚਲਾਉਣ ਦਾ ਖੋਜ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ।ਸਾਲ 2014 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲੀ। ਅੱਜ ਉਹ ਹਵਾ ਦੇ ਇੰਜਨ ਨਾਲ ਖੇਤਾਂ ਦੀ ਸਿੰਜਾਈ ਕਰਦੇ ਹਨ।ਤ੍ਰਿਲੋਕੀ ਚੰਦ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 11 ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਉਹ ਇਸ ਇੰਜਨ ਦੀ ਖੋਜ ਉੱਤੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਸਾਢੇ ਤਿੰਨ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਖ਼ਰਚ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।ਹੁਣ ਦੋ ਤੇ ਚਾਰ ਟਾਇਰਾਂ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਹਵਾ ਨਾਲ ਚਲਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਇਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕੇ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਵੀ ਰਾਏਪੁਰ ਦੇ ਮੋਟਰ ਮਕੈਨਿਕ ਅਬਦੁਲ ਕਰੀਮ ਨੇ 2014 ਵਿਚ ਹਵਾ ਨਾਲ ਚਲਣ ਵਾਲੀ ਮੋਟਰ ਸਾਇਕਲ ਬਣਈ ਸੀ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *